Table Of Contents

Q&A

Có thể chuyển người phụ thuộc không?

2024-02-26

url-copy

Căn cứ tiết c2 điểm c khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC, được sửa đổi bởi khoản 6 Điều 25 Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định về giảm trừ gia cảnh như sau:

Mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ một lần vào một người nộp thuế trong năm tính thuế. Trường hợp nhiều người nộp thuế có chung người phụ thuộc phải nuôi dưỡng thì người nộp thuế tự thỏa thuận để đăng ký giảm trừ gia cảnh vào một người nộp thuế.

→ Theo đó, trong năm thì mỗi người phụ thuộc chỉ được tính giảm trừ một lần vào một người nộp thuế, không được chuyển người phụ thuộc sang người khác trong năm tính thuế. Phải chờ hết năm tính thuế mới chuyển được.

Ví dụ: Vợ chồng anh A và chị B có người con dưới độ tuổi lao động. Đầu năm 2023, chị B đã đăng ký con mình là người phụ thuộc để tính giảm trừ tại công ty.

Đến tháng 8/2023, chị B muốn chuyển con mình sang thành người phụ thuộc của chồng

→ Tuy vậy, trong trường hợp này, chị B không thể chuyển con mình sang thành người phụ thuộc của chồng mà phải đợi sang năm 2024, chị B mới được hủy người phụ thuộc và anh A mới có thể đăng ký con mình là người phụ thuộc.

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy