Q&A

Hợp đồng cộng tác viên có phải là một loại HĐLĐ không? Việc giao kết hợp đồng cộng tác viên có rủi ro pháp lý gì cho người sử dụng lao động không?

2024-02-23

url-copy

Hợp đồng cộng tác viên có phải là một loại HĐLĐ không?

Hợp đồng cộng tác viên có thể xem là HĐLĐ.

Căn cứ vào Điều 13 (Bộ luật lao động 2019), “HĐLĐ là sự thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, tiền lương, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động”

Như vậy, nếu hợp đồng cộng tác viên đáp ứng 03 yếu tố sau thì được xem là hợp đồng lao động:

– Việc làm có trả công

– Có tiền lương và sự quản lý

– Có sự điều hành và giám sát của 1 bên

Nếu không thỏa mãn điều kiện để xem là hợp đồng lao động thì hợp đồng cộng tác viên có thể xem là hợp đồng dịch vụ (căn cứ Điều 74 Luật thương mại 2005).

Mẫu hợp đồng thử việc mới nhất 2024:

[terra] Mẫu hợp đồng cộng tác viên (hợp đồng lao động)

Việc giao kết hợp đồng cộng tác viên có rủi ro pháp lý gì cho người sử dụng lao động không?

Khi hợp đồng cộng tác viên không được xem là hợp đồng lao động, nó sẽ không được điều chỉnh bởi Bộ luật lao động 2019. Do đó, khi các bên xác lập mối quan hệ lao động thông qua hợp đồng cộng tác viên sẽ tồn tại nhiều rủi ro cho NSDLĐ. 

– Nếu xảy ra tranh chấp, Tòa án sẽ không công nhận tính pháp lý của hợp đồng cộng tác viên với NSDLĐ và buộc NSDLĐ phải tiến hành giao kết HĐLĐ với cộng tác viên.

– Khi hợp đồng cộng tác viên được xem là hợp đồng dịch vụ nhưng NSDLĐ lại không là pháp nhân dẫn đến đó không được xem là hợp đồng dịch vụ mà phải là hợp đồng lao động → Giao kết sai loại hợp đồng. (Tham khảo luật thương mại)

 Khi đó NSDLĐ sẽ phải thực hiện đúng các nghĩa vụ với NLĐ như là quyền lợi đóng BHXH bắt buộc, tiền làm thêm giờ,…Khi NSDLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ kéo theo phải tiến hành trợ cấp thôi việc,…

Ngoài ra, NSDLĐ có thể bị xử phạt hành chính khi không giao kết đúng HĐLĐ với NLĐ. Do đó, NSDLĐ cần phải cân nhắc khi giao kết Hợp đồng lao động với cộng tác viên.

Xem thêm:

Doanh nghiệp cần lưu ý những vấn đề gì khi giao kết hợp đồng lao động với người cao tuổi?

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy