Table Of Contents

Q&A

Hợp đồng lao động tại Việt Nam nhưng lại sử dụng ngôn ngữ bằng tiếng nước ngoài thì có được không?

2024-02-23

url-copy

Về nguyên tắc, giao kết và xác lập HĐ nói chung và HĐLĐ nói riêng là sự thỏa thuận một cách tự nguyện của các bên và không vi phạm điều cấp của pháp luật cho nên các bên hoàn toàn có thể sử dụng một ngôn ngữ khác là tiếng nước ngoài để giao kết và thực hiện, trừ trường hợp pháp luật chuyên ngành có quy định bắt buộc về ngôn ngữ hợp đồng phải là tiếng Việt.

Quy định tại Điều 15 Bộ luật Lao động 2019 như sau:

“Điều 15. Nguyên tắc giao kết hợp đồng lao động

1. Tự nguyện, bình đẳng, thiện chí, hợp tác và trung thực.

2. Tự do giao kết hợp đồng lao động nhưng không được trái pháp luật, thỏa ước lao động tập thể và đạo đức xã hội.”

Dù pháp luật không cấm việc giao kết hợp đồng lao động bằng tiếng nước ngoài nhưng khi nộp hợp đồng lao động cho Tòa án có thẩm quyền tại Việt Nam để làm chứng cứ trong một vụ án tranh chấp lao động thì hợp đồng lao động đó phải được dịch sang tiếng Việt, công chứng và chứng thực hợp pháp theo quy định.

Theo đó, có thể giao kết hợp đồng lao động bằng tiếng nước ngoài nhưng nhận thấy mối quan hệ lao động nào được xác lập tại Việt Nam chủ thể ký kết hợp đồng lao động là người Việt Nam, và các bên cũng sẽ thực hiện hợp đồng lao động tại Việt Nam thì nên ưu tiên lựa chọn ngôn ngữ là tiếng Việt để giao kết hợp đồng. Ngoài ra, còn để thuận tiện và tránh rắc rối trong việc làm việc với CQNN vì HĐLĐ là cơ sở để đăng ký, kê khai và đóng BHXH bắt buộc và khấu trừ thuế TNCN.

Xem thêm:

Công ty được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi nào?

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy