Q&A

Hướng dẫn thủ tục đăng ký người phụ thuộc cho con ruột/con nuôi/con riêng của vợ chồng?

2024-03-14

url-copy

Điều kiện cần và đủ để con nói chung trở thành người phụ thuộc

Theo điểm d khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì người phụ thuộc là con của người nộp thuế là cá nhân cư trú thì cần đáp ứng 02 điều kiện sau:

– Thứ nhất, cá nhân đó không đang là người phụ thuộc của một ai khác trong gia đình tại thời điểm đăng ký người phụ thuộc và không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

– Thứ hai, cá nhân đó có đầy đủ các giấy tờ như bảng dưới đây:

Trường hợp Giấy tờ cần chuẩn bị
Trường hợp 01: Con dưới 18 tuổi Bản chụp giấy khai sinh và CCCD hoặc hộ chiếu.

 

Trường hợp 02: Con từ đủ 18 tuổi trở lên không còn khả năng lao động Bản chụp giấy khai sinh và CCCD hoặc hộ chiếu.

Bản chụp Giấy xác nhận khuyết tật theo quy định của pháp luật về người khuyết tật.

Trường hợp 03: Con từ đủ 18 tuổi trở lên vẫn đang đi học Bản chụp giấy khai sinh và CCCD hoặc hộ chiếu.

Bản chụp Thẻ sinh viên hoặc bản khai có xác nhận của nhà trường hoặc giấy tờ khác chứng minh đang theo học tại các trường học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, trung học phổ thông hoặc học nghề.

Trường hợp là con nuôi, con ngoài giá thú, con riêng thì ngoài các giấy tờ theo từng trường hợp nêu trên, hồ sơ chứng minh cần có thêm giấy tờ khác để chứng minh mối quan hệ như: bản chụp quyết định công nhận việc nuôi con nuôi, quyết định công nhận việc nhận cha, mẹ, con của cơ quan nhà nước có thẩm quyền…

 

Đọc thêm: Những lưu ý khi đăng ký người phụ thuộc

Trường hợp cá nhân có ủy quyền cho cơ quan chi trả thu nhập đăng ký thuế cho người phụ thuộc

– Chuẩn bị hồ sơ đăng ký thuế của người phụ thuộc gồm: Văn bản ủy quyền và giấy tờ nêu trên của người phụ thuộc.

– Cơ quan chi trả thu nhập tổng hợp và gửi Tờ khai đăng ký thuế mẫu số 20-ĐK-TH-TCT gửi cơ quan thuế quản lý trực tiếp cơ quan chi trả thu nhập thông qua trang thuế điện tử.

Trường hợp cá nhân không ủy quyền cho cơ quan chi trả thu nhập đăng ký thuế cho người phụ thuộc

– Chuẩn bị hồ sơ đăng ký thuế của người phụ thuộc gồm các giấy tờ nêu trên của người phụ thuộc.

– Nộp trực tiếp Tờ khai đăng ký thuế mẫu số 20-ĐK-TH-TCT tại cơ quan thuế quản lý trực tiếp cơ quan chi trả thu nhập.

Tham khảo chi tiết các quy định nêu trên tại Thông tư 111/2013/TT-BTC về hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân và Thông tư số 105/2020/TT-BTC hướng dẫn về đăng ký thuế.

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy