Table Of Contents

Q&A

Khoản phụ cấp tiền thuê nhà mà người lao động nhận được có phải tính vào thuế thu nhập cá nhân hay không?

2024-03-12

url-copy

Tiết đ.1 Điểm đ khoản 2 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC (sửa đổi bởi khoản 2 Điều 11 Thông tư 92/2015/TT-BTC) quy định về các khoản thu nhập chịu thuế như bảng dưới đây:

STT Nhà ở của người lao động Tính thuế
1 Do NLĐ tự trả 100% chi phí Không chịu thuế TNCN
2 Do NLĐ và NSDLĐ đồng thời chi trả chi phí hoặc NSDLĐ chi trả 100% chi phí Chịu thuế không quá 15% tổng thu nhập chưa bao gồm tiền thuê nhà đối với phần do NSDLĐ thực tế chi trả hộ
3 Do NSDLĐ xây dựng tại khu công nghiệp hoặc địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn để cung cấp miễn phí cho NLĐ làm việc tại đó Không chịu thuế TNCN
4 Tại trụ sở công ty Tính thuế với khoản chênh lệch giữa chi phí cho diện tích cá nhân sử dụng với diện tích trụ sở làm việc

 

Như vậy, nếu khoản phụ cấp tiền thuê do doanh nghiệp trả thay người lao động thì vẫn tính vào thu nhập chịu thuế, tuy nhiên không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế khi chưa bao gồm tiền thuê nhà.

Ví dụ minh hoạ: Nhân viên A có tổng thu nhập chịu thuế là 15,000,000 VND (chưa bao gồm tiền thuê nhà) và nhân viên A được công ty trả hộ tiền nhà 6,000,000 VND/tháng.

→ 15% tổng thu nhập khi chưa bao gồm tiền nhà = 15% x 15,000,000 = 2,250,000 VND

→ Như vậy sẽ tính vào thu nhập chịu thuế của A tối đa là 2,250,000 VND.

→ Số còn lại = 6,000,000 – 2,250,000 = 3,750,000 VND không tính vào thu nhập chịu thuế của A.

Tham khảo chi tiết các quy định nêu trên tại Thông tư số 111/2013/TT-BTC về hướng dẫn luật Thuế thu nhập cá nhân.

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy