Table Of Contents

Q&A

Lao động nữ nghỉ khám thai quá số ngày quy định của luật bảo hiểm xã hội nhưng theo chỉ định của bác sĩ thì phải làm hồ sơ bảo hiểm như thế nào mới đúng?

2024-03-15

url-copy

Theo Điều 32 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ khi khám thai như sau:

“1. Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày; trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai.

  1. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Như vậy, trong một kỳ thai sản người lao động được phép nghỉ 5 ngày để đi khám thai, mỗi lần 1 ngày, không bắt buộc phải mỗi tháng 1 lần mà phụ thuộc vào tình trạng sức khỏe. 

Hiện nay chưa có quy định bằng văn bản về trường hợp nghỉ khám thai quá số ngày theo quy định sẽ chuyển sang hồ sơ bảo hiểm nào. Dựa vào luật định, nếu người lao động đã hưởng hết số ngày để đi khám thai thì những lần khám thai tiếp theo sẽ không được hưởng chế độ này nữa.

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy