Q&A

Lao động nữ quay trở lại làm việc sớm hơn kỳ thai sản thì cần làm gì?

2024-02-26

url-copy

Khoản 4 Điều 139 Bộ luật lao động quy định: “Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất 04 tháng nhưng người lao động phải báo trước, được người sử dụng lao động đồng ý và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động. Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày làm việc do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội”.

Như vậy thủ tục và hồ sơ cần thiết để lao động nữ đang nghỉ thai sản được đi làm lại trước khi hết thời gian hưởng chế độ gồm:

Người lao động

– Đã nghỉ ít nhất 04 tháng (tổng 06 tháng).

– Đã báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý (đơn xin trở lại công tác)

– Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đủ điều kiện sức khoẻ để đi làm sớm.

Người sử dụng lao động

 Làm hồ sơ báo tăng đi làm lại sau thai sản cho người lao động tới cơ quan bảo hiểm

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy