Table Of Contents

Q&A

Người đang học nghề, người tập nghề có được hưởng ngày nghỉ hằng năm không?

2024-03-11

url-copy

Căn cứ Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 thì ngày nghỉ hằng năm là quyền lợi cơ bản mà người lao động được hưởng khi đã ký hợp đồng lao độngđã làm việc cho cho người sử dụng lao động từ đủ 12 tháng trở lên, trường hợp người lao động làm việc chưa đủ 12 tháng cho người sử dụng lao động thì số ngày được nghỉ mà vẫn hưởng nguyên lương trong một năm được tính theo tỉ lệ tương ứng với số tháng làm việc.

 và Điều 65 Nghị định 145/2020/NĐ-CP coi “thời gian học nghề, tập nghề nếu sau khi hết thời gian học nghề, tập nghề mà người lao động làm việc cho người sử dụng lao động” là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm của người lao động.

Đọc thêm:

1. Ngoài ngày nghỉ hằng năm thì pháp luật quy định thêm những ngày nghỉ khác nào?

2. Thời gian nào được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm của người lao động?

3. Người lao động trong thời gian thử việc có được sử dụng phép năm hay không?

Như vậy, với các quy định nêu trên thì:

  • Trong suốt quá trình học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động, người học nghề, người tập nghề sẽ không được hưởng các ngày nghỉ hằng năm
  • Thời gian học nghề, tập nghề chỉ được cộng vào thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm sau khi người lao động vẫn tiếp tục làm việc với người sử dụng lao động khi người lao động đã trở thành nhân viên chính thức sau khi đã hết thời gian học nghề, tập nghề.

Tham khảo chi tiết các quy định nêu trên tại Bộ luật Lao động năm 2019 và Nghị định số 145/2020/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động về điều kiện lao động và quan hệ lao động.

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy