Table Of Contents

Q&A

Người lao động đang thử việc có được giảm trừ phần thu nhập làm thêm giờ không chịu thuế hay không?

2024-03-15

url-copy

Theo điểm i Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC:

“Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.”

Đọc thêm: Quy định về cách tính thuế thu nhập cá nhân khi ký hợp đồng thử việc, hợp đồng lao động. Trường hợp trong 1 tháng có 2 loại hợp đồng thì thuế được tính như thế nào?

Trường hợp ký hợp đồng thử việc là cũng nằm trong loại ký hợp đồng dưới ba tháng và khấu trừ thuế 10% trên thu nhập của người lao động. 

Theo đó, công văn 4217 của cục thuế TPHCM trả lời đã nêu rõ, khi có hợp đồng lao động dưới ba tháng và khấu trừ thuế 10% sẽ không được giảm trừ tiền cơm trưa, tiền làm thêm ngoài giờ. 

→ Như vậy, người lao động đang thử việc sẽ không được giảm trừ phần làm thêm giờ. 

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy