Table Of Contents

Q&A

Người lao động nghỉ chăm con ốm nhưng không nghỉ hết số ngày bác sĩ chỉ định thì có được làm hồ sơ hưởng hết số ngày bác sĩ chỉ định không?

2024-03-14

url-copy

Theo khoản 2 Điều 168 Bộ luật Lao động 2019: “Trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ bảo hiểm xã hội thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác.” 

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 1 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội 2014: “Bảo hiểm xã hội là sự bảo đảm thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập của người lao động khi họ bị giảm hoặc mất thu nhập do ốm đau, thai sản, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, hết tuổi lao động hoặc chết, trên cơ sở đóng vào quỹ bảo hiểm xã hội.”

Như vậy, bảo hiểm xã hội chỉ thay thế hoặc bù đắp một phần thu nhập cho bạn khi bị giảm hoặc mất thu nhập. Nếu trong thời gian nghỉ hưởng chế độ chăm con ốm mà người lao động có đi làm thì công ty vẫn phải trả lương cho người lao động; khi đó thu nhập của người lao động không bị mất hoặc giảm nên người lao động không được hưởng chế độ nghỉ chăm con ốm nữa.

Tuy nhiên, trên thực tế tùy vào quan điểm của cán bộ bảo hiểm từng địa phương sẽ có cách giải quyết khác nhau. Vì vậy, doanh nghiệp nên liên hệ đến cơ quan bảo hiểm phụ trách để đảm bảo việc thực hiện được chính xác nhất.

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy