Table Of Contents

Q&A

Người lao động nuôi con dưới 12 tháng tuổi tự nguyện làm thêm giờ thì có được không?

2024-03-04

url-copy

Theo Điểm b Khoản 1 Điều 137 BLLĐ năm 2019 thì “Người sử dụng lao động không được sử dụng người lao động làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong trường hợp đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp được người lao động đồng ý”.

Như vậy, pháp luật cho phép người lao động đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi được tự nguyện làm thêm giờ.

Ví dụ: Công ty quy định thời gian làm việc bình thường áp dụng cho tất cả nhân viên là 08:00 – 17:00 từ thứ hai đến thứ sáu (nghỉ trưa 01 tiếng từ 12:00 đến 13:00). Do mới trở lại làm việc sau khi nghỉ thai sản nên khối lượng công việc nhiều, chị A đã làm đơn xin ban lãnh đạo công ty cho mình được tăng ca từ 08:00 đến 12:00 ngày thứ 7 và được ban lãnh đạo chấp thuận. Trường hợp này được coi là hợp pháp do sự tự nguyện của chị A được thể hiện chính bằng lá đơn xin ban lãnh đạo tăng ca.

Tham khảo chi tiết các quy định nêu trên tại Bộ luật Lao động năm 2019.

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy