Table Of Contents

Q&A

Người lao động tự ý nghỉ 01 ngày không xin phép thì người sử dụng lao động có quyền không trả lương cho người lao động vào ngày đó không?

2024-03-01

url-copy

Pháp luật lao động chỉ điều chỉnh trường hợp NLĐ tự ý nghỉ từ 05 ngày làm việc trở lên không xin phép (Điều 36 Bộ luật Lao động năm 2019) mà không có quy định điều chỉnh trong trường hợp NLĐ tự ý nghỉ việc dưới 05 ngày và không liên tục. Do đó NSDLĐ có quyền không trả lương trong trường hợp NLĐ tự ý nghỉ việc 01 ngày không xin phép không thì cần dựa vào quy định nội bộ của NSDLĐ. Cụ thể, NSDLĐ cần có các quy định nội bộ có liên quan đến thời gian làm việc của NLĐ theo đó NLĐ sẽ nhận lương tương ứng với thời gian làm việc thực tế tại doanh nghiệp thì mới có cơ sở pháp lý để không trả lương cho thời gian NLĐ không làm việc.

Như vậy, nếu không có bất kỳ thỏa thuận chi tiết nào về cách tính trả lương theo thời gian làm việc thực tế thì NSDLĐ buộc phải trả đủ lương cho NLĐ theo tháng.

Tham khảo chi tiết các quy định nêu trên tại Bộ luật Lao động năm 2019.

Xem thêm:

1.Thời gian nào được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm của người lao động?

2. Nếu ngày nghỉ hằng tuần trùng với ngày nghỉ lễ, tết người lao động có được nghỉ bù không?

3. Người đang học nghề, người tập nghề có được hưởng ngày nghỉ hằng năm không? 

4. Trường hợp người lao động nghỉ không hết phép năm thì có được thanh toán tiền những ngày phép chưa nghỉ không?

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy