Table Of Contents

Q&A

Người lao động và người sử dụng lao động muốn chấm dứt hợp đồng lao động trong thời gian thử việc (Thời gian thử việc được ghi nhận trong chính hợp đồng lao động) thì có cần tuân thủ thời gian báo trước không?

2024-02-23

url-copy

Theo Khoản 2 Điều 27 Bộ luật Lao động 2019 thì: “Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền hủy bỏ hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động đã giao kết mà không cần báo trước và không phải bồi thường”.

Như vậy, dù hai bên giao kết hợp đồng thử việc riêng hoặc ghi nhận vấn đề thử việc trong chính hợp đồng lao động thì các bên luôn có quyền huỷ bỏ hợp đồng đã giao kết mà không cần báo trước.

Tham khảo chi tiết tại Bộ luật Lao động năm 2019.

Xem thêm:

1. Một vài lưu ý trong hợp đồng lao động và hợp đồng thử việc

2. Hợp đồng thử việc có được ký hai lần hay không?

3. Trong thời gian thử việc, công ty muốn tham gia BHXH cho người lao động thì nên ký kết hợp đồng như thế nào cho đúng quy định?

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy