Table Of Contents

Q&A

Người lao động xin nghỉ theo giờ làm việc được không?

2024-03-07

url-copy

Liên quan đến ngày nghỉ hằng năm được quy định cụ thể tại Điều 113 Bộ Luật lao động 2019. Theo đó, Bộ Luật lao động chỉ quy định về số ngày nghỉ hằng năm đối với từng trường hợp cụ thể và không quy định về việc người lao động có được xin nghỉ nửa ngày hay không. 

→ Do đó, nếu người lao động và người sử dụng lao động thỏa thuận về nghỉ phép theo giờ thì người lao động có thể xin nghỉ nửa ngày hoặc theo giờ tùy theo nhu cầu của người lao động.

Ví dụ:

Công ty A có giờ làm việc là 8h/ngày. Nhân viên B có nhu cầu nghỉ nửa ngày làm việc buổi chiều tương đương 4h. Giữa công ty A và nhân viên B đã có thỏa thuận có thể xin nghỉ phép theo giờ nên yêu cầu nghỉ phép của nhân viên B hợp lý và được chấp nhận.

Đọc thêm:

1. Ngoài ngày nghỉ hằng năm thì pháp luật quy định thêm những ngày nghỉ khác nào?

2. Thời gian nào được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm của người lao động?

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy