Table Of Contents

Q&A

Người sử dụng lao động có được chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động là phụ nữ đang mang thai khi hợp đồng lao động hết hạn không?

2024-02-23

url-copy

Theo Điều 34 và Điều 177 BLLĐ năm 2019 thì HĐLĐ sẽ đương nhiên chấm dứt khi HĐLĐ xác định thời hạn hết hạn nếu các bên không có thỏa thuận và nhu cầu tiếp tục duy trì quan hệ lao động, trừ trường hợp NLĐ là thành viên ban lãnh đạo của tổ chức đại diện NLĐ tại cơ sở đang trong nhiệm kỳ, pháp luật lao động bắt buộc phải gia hạn cho đến hết nhiệm kỳ.

Ngoài ra Điều 137 BLLĐ năm 2019 cũng quy định về trách nhiệm của NSDLĐ trong việc ưu tiên giao kết HĐLĐ mới với NLĐ nữ mang thai hoặc nuôi con dưới 12 tháng khi HĐLĐ hết hạn. Tuy nhiên cần hiểu rằng pháp luật lao động chỉ đề cao việc NSDLĐ “ưu tiên” thỏa thuận với NLĐ nữ đang mang thai hoặc đang nghỉ thai sản trong việc giao kết HĐLĐ mới chứ không “bắt buộc” các bên phải tiếp tục mối quan hệ lao động bằng việc giao kết HĐLĐ mới.

Như vậy, nếu HĐLĐ hết hạn và các bên không có nhu cầu tiếp tục giao kết HĐLĐ mới mà:

– NLĐ nữ mang thai hoặc đang nghỉ thai sản đang trong nhiệm kỳ là thành viên ban lãnh đạo của tổ chức đại diện NLĐ tại cơ sở thì NSDLĐ không được chấm dứt HĐLĐ.

– NLĐ nữ mang thai hoặc đang nghỉ thai sản không đang trong nhiệm kỳ là thành viên ban lãnh đạo của tổ chức đại diện NLĐ tại cơ sở thì HĐLĐ hết hạn sẽ đương nhiên chấm dứt.

Tham khảo chi tiết các quy định nêu trên tại Bộ luật Lao động năm 2019.

Xem thêm:

1.Công ty được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động khi nào?

2. Người lao động và người sử dụng lao động muốn chấm dứt hợp đồng lao động trong thời gian thử việc (Thời gian thử việc được ghi nhận trong chính hợp đồng lao động) thì có cần tuân thủ thời gian báo trước không?

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy