Table Of Contents

Q&A

Người sử dụng lao động có quyền cấn trừ lương người lao động để đóng quỹ phòng, chống thiên tai không?

2024-02-26

url-copy

Tại Điều 102 Bộ luật Lao động 2019 về việc khấu trừ tiền lương quy định như sau:

“1. Người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 129 của Bộ luật này.

2. Người lao động có quyền được biết lý do khấu trừ tiền lương của mình.

3. Mức khấu trừ tiền lương hằng tháng không được quá 30% tiền lương thực trả hằng tháng của người lao động sau khi trích nộp các khoản bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập cá nhân.”

Tuy nhiên việc thu, nộp tiền liên quan đến quỹ phòng, chống thiên tai không nằm trong những mục bị người sử dụng lao động khấu trừ trực tiếp vào lương của người lao động. Việc khấu trừ này có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức tiền phạt từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng tùy thuộc vào số lao động bị khấu trừ theo quy định tại Khoản 2 Điều 17 Nghị định 12/2022/NĐ-CP. 

Trong trường hợp người sử dụng lao động muốn khấu trừ trực tiếp vào lương của người lao động theo hướng tự nguyện thì người sử dụng lao động có thể lập danh sách người lao động nộp quỹ, trong đó có cột người lao động ký tên đồng ý việc nộp quỹ phòng, chống thiên tai thông qua việc khấu trừ trực tiếp vào lương để dựa vào danh sách mà tiến hành cấn trừ. Điều này sẽ giảm thiểu rủi ro cho người sử dụng lao động trong việc khấu trừ lương của người lao động.

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy