Q&A

Người sử dụng lao động và người lao động có bắt buộc phải đóng quỹ phòng, chống thiên tai không?

2024-03-06

url-copy

Khái niệm:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định 78/2021/NĐ-CP: “Quỹ phòng, chống thiên tai là quỹ tài chính nhà nước ngoài ngân sách có tư cách pháp nhân, con dấu riêng và được mở tài khoản tại Kho bạc Nhà nước và các ngân hàng thương mại hoạt động hợp pháp tại Việt Nam.” Bao gồm Quỹ Trung ương và Quỹ cấp tỉnh

Quỹ Trung ương không bắt buộc cá nhân, tổ chức nào đóng góp nhưng quỹ cấp tỉnh thì có quy định mức đóng góp bắt buộc, cụ thể:

Đối với người sử dụng lao động

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 12 Nghị định 78/2021/NĐ-CP có quy định như sau:

“1. Mức đóng góp bắt buộc từ các tổ chức kinh tế trong nước và nước ngoài trên địa bàn một năm là 0,02% trên tổng giá trị tài sản hiện có theo báo cáo tài chính lập ngày 31 tháng 12 hàng năm của tổ chức báo cáo cơ quan Thuế nhưng tối thiểu 500 nghìn đồng, tối đa 100 triệu đồng và được hạch toán vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh của tổ chức.”

→ Như vậy Quỹ phòng chống thiên tai cấp tỉnh là quỹ bắt buộc phải đóng đối với doanh nghiệp, không phải là tự nguyện đóng.

Đối với người lao động

Đối tượng bắt buộc đóng được quy định tại Khoản 3 Điều 12 Nghị định 78/2021/NĐ-CP 

Ngoài ra, NSDLĐ và NLĐ chỉ được miễn, giảm đóng quỹ phòng, chống thiên tai nếu thuộc các đối tượng quy định tại Điều 13 Nghị định 78/2021/NĐ-CP

Nếu không tham gia đóng quỹ phòng, chống thiên tai sẽ có những chế tài xử phạt theo quy định

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy