Table Of Contents

Q&A

Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không trọn thời gian cho người sử dụng lao động có thể tham gia BHXH bắt buộc không?

2024-02-26

url-copy

Theo Khoản 3 Điều 32 BLLĐ năm 2019 thì: “Người lao động làm việc không trọn thời gian được hưởng lương; bình đẳng trong thực hiện quyền và nghĩa vụ với người lao động làm việc trọn thời gian; bình đẳng về cơ hội, không bị phân biệt đối xử, bảo đảm an toàn, vệ sinh lao động”. Do đó, mọi quyền và nghĩa vụ của người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không trọn thời gian và người lao động làm việc theo hợp đồng trọn thời gian sẽ như nhau, trong đó có việc được tham gia BHXH bắt buộc khi đáp ứng đủ các điều kiện để được tham gia BHXH bắt buộc như có làm việc và có hưởng lương từ đủ 14 ngày trở lên trong tháng.

Tham khảo chi tiết các quy định nêu trên tại Bộ luật Lao động năm 2019.

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy