Table Of Contents

Q&A

Thời gian nào được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm của người lao động?

2024-03-05

url-copy

Điều 65 Nghị định số 145/2020/NĐ-CP quy định các thời gian sau đây sẽ được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm của NLĐ:

STT Loại Điều kiện
1 Học nghề, tập nghề Nếu sau đó NLĐ làm việc cho NSDLĐ
2 Thử việc Nếu sau đó NLĐ làm việc cho NSDLĐ
3 Nghỉ việc riêng có lương x
4 Nghỉ việc không lương Khi NSDLĐ đồng ý, cộng dồn ko quá 02 tháng/năm
5 Nghỉ do TNLĐ-BNN Cộng dồn không quá 06 tháng
6 Nghỉ do ốm đau Cộng dồn không quá 02 tháng/năm
7 Nghỉ thai sản x
8 Khi thực hiện các nhiệm vụ của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở Thời gian này phải là thòi gian làm việc theo quy định của pháp luật
9 Ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của NLĐ x
10 Tạm đình chỉ công việc Sau đó được kết luận là không vi phạm hoặc không bị xử lý kỷ luật lao động

Đọc thêm:

1. Người đang học nghề, người tập nghề có được hưởng ngày nghỉ hằng năm không?

2. Ngoài ngày nghỉ hằng năm thì pháp luật quy định thêm những ngày nghỉ khác nào?

3. Người lao động trong thời gian thử việc có được sử dụng phép năm hay không?

Tham khảo chi tiết các quy định nêu trên tại Bộ luật lao động năm 2019

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy