Table Of Contents

Q&A

Thời gian nghỉ trưa có tính vào giờ làm thêm cuối tuần không?

2024-03-01

url-copy

Tại Khoản 1 Điều 109 Bộ luật Lao động 2019 về nghỉ trong giờ làm việc quy định như sau: 

“1. Người lao động làm việc theo thời giờ làm việc quy định tại Điều 105 của Bộ luật này từ 06 giờ trở lên trong một ngày thì được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút liên tục, làm việc ban đêm thì được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút liên tục.

Trường hợp người lao động làm việc theo ca liên tục từ 06 giờ trở lên thì thời gian nghỉ giữa giờ được tính vào giờ làm việc.”

Tại Khoản 2 và 3 Điều 63 Nghị định 145/2020/NĐ-CP về ca làm việc và tổ chức làm việc theo ca quy định như sau:

“2. Tổ chức làm việc theo ca là việc bố trí ít nhất 02 người hoặc 02 nhóm người thay phiên nhau làm việc trên cùng một vị trí làm việc, tính trong thời gian 01 ngày (24 giờ liên tục).

  1. Trường hợp làm việc theo ca liên tục để được tính nghỉ giữa giờ vào giờ làm việc quy định tại khoản 1 Điều 109 của Bộ luật Lao động là trường hợp tổ chức làm việc theo ca quy định tại khoản 2 Điều này khi ca làm việc đó có đủ các điều kiện sau:
  2. a) Người lao động làm việc trong ca từ 06 giờ trở lên;
  3. b) Thời gian chuyển tiếp giữa hai ca làm việc liền kề không quá 45 phút.”

*Như vậy việc có tính thời gian nghỉ trưa vào giờ làm thêm cuối tuần hay không phải xét trên các điều kiện sau:

  • Đó có phải là làm việc theo ca hay không 
  • Thời gian làm việc trong ca phải từ 06 giờ trở lên 
  • Giờ nghỉ trưa không quá 45 phút

=> Trường hợp làm thêm cuối tuần theo ca hành chính và có thời gian nghỉ trưa 01 giờ thì giờ nghỉ trưa đó không được đưa vào thời gian làm thêm cuối tuần. 

Xem thêm:

1. Thủ tục đăng ký làm thêm đến 300h/năm 

2. Quy định về số giờ làm thêm tối đa của người lao động trong 1 tháng và trong 1 năm. Nếu người sử dụng lao động cho phép người lao động được làm thêm giờ vượt quá số giờ quy định thì sẽ có những rủi ro gì? 

3. Người lao động nuôi con dưới 12 tháng tuổi tự nguyện làm thêm giờ thì có được không? 

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy