Table Of Contents

Q&A

Tiền lương chi trả cho người lao động trong những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm được tính như thế nào?

2024-02-26

url-copy

Tại Khoản 3, 4 Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 quy định về nghỉ hằng năm như sau: 

“3. Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.

4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần”

Theo đó, chỉ trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà NLĐ chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được NSDLĐ thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ. Với những trường hợp khác, NLĐ không được thanh toán tiền khi chưa sử dụng hết ngày nghỉ phép năm.”

 

Về cách tính ngày nghỉ hằng năm tại Khoản 3 Điều 67 Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định như sau: ”Tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm theo khoản 3 Điều 113 của Bộ luật Lao động là tiền lương theo hợp đồng lao động của tháng trước liền kề tháng người lao động thôi việc, bị mất việc làm.”

Cụ thể:

Cong-thuc-tinh-ngay-nghi-hang-nam

Công thức tính ngày nghỉ hằng năm

Vậy trong trường hợp công ty tận dụng ngày nghỉ phép năm của NLĐ thì công ty phải trả lương như thế nào?

Tại Tiết c Khoản 1 Điều 98 Bộ luật Lao động 2019 về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm quy định như sau:

“1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc đang làm như sau:

c) Vào ngày nghỉ lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.”

Do đó, nếu tận dụng ngày nghỉ phép hằng năm của NLĐ, công ty sẽ phải trả lương cho ngày làm việc đó bao gồm 2 khoản như sau:

– Tiền làm thêm = ít nhất bằng 300% x Đơn giá tiền lương/tiền lương thực trả theo công việc đang làm.

– Tiền lương của ngày phép = Tiền lương thực trả theo công việc đang làm.

→ Như vậy, NLĐ sẽ được nhận ít nhất bằng 400% lương khi làm việc vào ngày nghỉ phép hằng năm (100% lương ngày nghỉ và 300% lương tăng ca)

Back ButtonTrở về trang Cẩm nang

Tin tức liên quan

Kết nối Facebook terra

Tìm hiểu thêm về terra

HOT LINE

HOTLINE
028 7102 0608
9:00 – 18:00, thứ 2 – thứ 6

FACEBOOK

Fanpage
Cung cấp các thông tin mới
nhất về terra và quản trị
nhân sự

YouTube

Kênh YouTube
Cung cấp các video hướng dẫn
sử dụng và thông tin quản trị
nhân sự

Thông tin liên hệ

Văn phòng Tp. Hồ Chí Minh

  • +84 28 7102 0608Ext: 101, 102
  • info@vina-payroll.com
  • Tầng 11, tòa nhà TNR Tower, 180 – 192
    Nguyễn Công Trứ, phường Nguyễn
    Thái Bình, quận 1

Văn phòng Hà Nội

  • +84 28 7102 0608Ext: 201
  • info@vina-payroll.com
  • P. 1206, Tầng 12, tòa nhà Indochina Plaza
    Hà Nội, 241 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng,
    quận Cầu Giấy